ข่าวบันเทิงวันนี้ ซุบซิบดารา ดาราไทย ดาราเกาหลี ดาราต่างประเทศ

มาริโอ้-ใหม่ เจริญปุระ คว้ารางวัลทีวีสีขาว ครั้งที่ 2 นำชาย-นำหญิงดีเด่น

มาริโอ้

ผู้สื่อข่าวบันเทิงเผย “ใหม่-มาริโอ้” คว้านำหญิง-นำชาย “ทองเอกฯ” ละครดีเด่น มูลนิธิจำนง รังสิกุล ด้วยการสนับสนุนจากกองทุนวิจัยและพัฒนา กิจการกระจายเสียง กิจการโทรทัศน์ และกิจการโทรคมนาคม เพื่อประโยชน์สาธารณะ (กทปส.) จัดงานประกาศผลและมอบ “รางวัลทีวีสีขาว” ครั้งที่ 2 รางวัลแรกในวงการโทรทัศน์ไทยที่ผู้ดำเนินงานมอบให้ทั้งรางวัลเกียรติยศสัญลักษณ์ ดอกไพล และเงินสนับสนุนกำลังใจ ซึ่งรางวัลประเภทรายการดีเด่น 10 รางวัล ผู้ชนะจะได้รับรางวัลพร้อมเงินสดรางวัลละ 200,000 บาท สำหรับรางวัลประเภทบุคคล 10 รางวัล ผู้ชนะจะได้รับรางวัล และเงินสดรางวัลละ 100,000 บาท มูลค่ารวม 3,000,000 บาท (สามล้านบาทถ้วน) โดยพิจารณาจากผลงานที่ออกอากาศทางทีวีดิจิทัลที่ได้รับใบอนุญาตจากสำนักงาน กสทช.ระหว่างวันที่ 16 ตุลาคม 2562 ต่อจาก ทีวีสีขาว ครั้งที่ 1 ไปจนถึงวันที่ 31 ตุลาคม 2563 สำหรับละครที่ออกอากาศไม่จบเรื่องเมื่อวันที่ 15 ตุลาคม 2562 และไม่ได้พิจารณาในงานครั้งที่ 1 แต่จะได้รับการพิจารณาในครั้งนี้ ซึ่งผลการตัดสินอันบริสุทธิ์ยุติธรรมจากคณะกรรมการผู้ทรงคุณวุฒิระดับนักวิชาการและนักสื่อสารมวลชน เทคะแนนให้ ทองเอกหมอยาท่าโฉลง ของผู้จัด ปิยะ เศวตพิกุล ทางสถานีโทรทัศน์ ช่อง 3 HD คว้ารางวัลละครดีเด่น ส่งผลให้ผู้กำกับ ชุดาภา จันทเขตต์ รับรางวัลผู้กำกับการแสดงดีเด่น และพระเอก มาริโอ เมาเร่อ คว้ารางวัลนักแสดงนำชายดีเด่น สำหรับรางวัลนักแสดงนำหญิงดีเด่น ตกเป็นของ ใหม่ เจริญปุระ ผู้ตีบทแตกกระจุยจากละคร กรงกรรม ส่วนทีมละคร เลือดข้นคนจาง ได้รับรางวัล ทีมนักแสดงดีเด่น

 

สำหรับงานประกาศผลรางวัลทีวีสีขาว ครั้งที่ 2 ได้จัดให้มีการบันทึกเทปเพื่อนำไปออกอากาศให้ผู้ชมได้รับชมในวันจันทร์ที่ 27 กันยายน 2564 เวลา 23.00-00.30 น ทางสถานีโทรทัศน์ ช่อง 3 HD ซึ่ง มูลนิธิจำนง รังสิกุล เชิญเพียงผู้ได้รับรางวัลในสาขาต่างๆเข้ารับรางวัลเท่านั้น โดยมี นายพยงค์ คชาลัย ประธานมูลนิธิ จำนง รังสิกุล และ นายนคร วีระประวัติ หัวหน้าโครงการรางวัลทีวีสีขาวและรองประธานมูลนิธิฯ ให้การต้อนรับและแสดงความยินดีกับผู้ที่ได้รับรางวัล สุกัญญา ไรวินท์ รับหน้าที่พิธีกรประกาศผลรางวัลทั้ง 2 ประเภท โดยผู้ที่ได้รับรางวัลให้เกียรติเข้ารับด้วยตัวเอง

ใหม่ เจริญปุระ

สรุปผลการตัดสิน “รางวัลทีวีสีขาว” ครั้งที่ 2 ประเภทบุคคล จำนวน 10 รางวัล มีดังต่อไปนี้
1. รางวัลผู้ดำเนินรายการข่าวดีเด่น
ได้แก่ ศรีสุภางค์ ธรรมาวุธ จาก รายการเจาะประเด็นข่าวค่ำ สถานีโทรทัศน์ ช่อง 7 HD
ผู้ขึ้นรับรางวัล : คุณศรีสุภางค์ ธรรมาวุธ
2. รางวัล ทีมรายงานข่าวดีเด่น
ได้แก่ ทีมข่าว 7HD จาก รายการข่าวเปิดเส้นทางทุจริตเงินอุดหนุนโรงเรียนปอเนาะ สถานีโทรทัศน์ ช่อง 7 HD
ผู้ขึ้นรับรางวัล : คุณเตชะวัฒน์ สุขรักษ์
3. รางวัล พิธีกรหญิงดีเด่น
ได้แก่ อรอุมา เกษตรพืชผล จากรายการสถานีประชาชน สถานีโทรทัศน์ Thai PBS ช่องหมายเลข 3
ผู้ขึ้นรับรางวัล : คุณอรอุมา เกษตรพืชผล
4. รางวัล พิธีกรชายดีเด่น
ได้แก่ มาโนช พุฒตาล จาก รายการสามัญชนคนไทย สถานีโทรทัศน์ Thai PBS ช่องหมายเลข 3
ผู้ขึ้นรับรางวัล : คุณมาโนช พุฒตาล

5. รางวัล ผู้เขียนบทละครโทรทัศน์ดีเด่น
ได้แก่ ศัลยา สุขะนิวัตติ์ จาก ละครก่อนอรุณจะรุ่ง สถานีโทรทัศน์ ช่อง GMM 25
ผู้ขึ้นรับรางวัล : คุณศัลยา สุขะนิวัตติ์

 

6. รางวัล ทีมสร้างสรรค์เพลงละครโทรทัศน์ดีเด่น
ไดัแก่ เพลง กลางหัวใจ เนื้อร้อง ปิติ ลิ้มเจริญ ทำนอง/เรียบเรียง หนึ่ง จักรวาล เสาธงยุติธรรม จาก ละคร
รักแลกภพ สถานีโทรทัศน์ ช่อง One 31
ผู้ขึ้นรับรางวัล: คุณโชคชัย หมู่มาก
7. รางวัล ผู้กำกับการแสดงดีเด่น
ได้แก่ ชุดาภา จันทเขตต์ จาก ละครทองเอกหมอยา ท่าโฉลง สถานีโทรทัศน์ ช่อง 3 HD
ผู้ขึ้นรับรางวัล : คุณชุดาภา จันทเขตต์
8. รางวัล ทีมนักแสดงดีเด่น
ได้แก่ ทีมนักแสดง เลือดข้นคนจาง จากละครเลือดข้นคนจาง สถานีโทรทัศน์ ช่อง One 31
ผู้ขึ้นรับรางวัล : คุณคัทลียา แมคอินทอช , คุณธนภพ ลีรัตนขจร
9. รางวัล นักแสดงนำหญิงดีเด่น
ได้แก่ ใหม่ เจริญปุระ จาก ละครกรงกรรม สถานีโทรทัศน์ ช่อง 3 HD
ผู้ขึ้นรับรางวัล : คุณใหม่ เจริญปุระ
10. รางวัล นักแสดงนำชายดีเด่น
ได้แก่ มาริโอ้ เมาเร่อ จาก ละครทองเอกหมอยาท่าโฉลง สถานีโทรทัศน์ ช่อง 3 HD
ผู้ขึ้นรับรางวัล : คุณมาริโอ้ เมาเร่อ

 

สำหรับผลการตัดสิน ประเภทรายการ 10 รางวัล มีดังนี้
1. ผลการตัดสินผู้ได้รับรางวัล รายการข่าวดีเด่น
จากรายการ TNNข่าวค่ำ สถานีโทรทัศน์ทีเอ็นเอ็น ช่อง 16
ผู้ขึ้นรับรางวัล : นายองอาจ ประภากมล (หัวหน้าคณะผู้บริหาร สายมีเดีย บริษัท ทรู คอร์ปอเรชั่น จำกัด (มหาชน) และกรรมการผู้จัดการ บริษัท ไทยนิวส์ เน็ตเวิร์ค
2. ผลการตัดสินผู้ได้รับรางวัล รายการสารคดีดีเด่น
จากรายการ อสท on TV สถานีโทรทัศน์ ช่อง 9 MCOT HD
ผู้ขึ้นรับรางวัล : คุณวินิจ รังผึ้ง (บรรณาธิการนิตยสาร อสท)
3. ผลการตัดสินผู้ได้รับรางวัล รายการกีฬาสร้างสรรค์ดีเด่น
จากรายการ ศึกเรือยาวชิงจ้าวสายน้ำ สถานีโทรทัศน์ Thai PBS ช่องหมายเลข 3
ผู้ขึ้นรับรางวัล : คุณดำรงเกต ฤทธิ์เรืองเดช (ผู้จัดการฝ่ายช่างภาพ)
4. ผลการตัดสินผู้ได้รับรางวัล รายการสำหรับเด็กและเยาวชนดีเด่น
จากรายการ Kid Rangers ปฏิบัติการเด็กช่างคิด สถานีโทรทัศน์ Thai PBS ช่องหมายเลข 3
ผู้ขึ้นรับรางวัล : คุณวรินทรเนตร เติมศิริกมล (ผู้ผลิตรายการ)
5. ผลการตัดสินผู้ได้รับรางวัล รายการสำหรับครอบครัวดีเด่น
จากรายการ ช่างประจำบ้าน สถานีโทรทัศน์ อมรินทร์ทีวี HD ช่อง 34
ผู้ขึ้นรับรางวัล : คุณกฤษฎี ปรีเลิศ

 

6. ผลการตัดสินผู้ได้รับรางวัล รายการส่งเสริมศิลปวัฒนธรรมดีเด่น
จากรายการ ไทยศิลป์ สถานีโทรทัศน์ Thai PBS ช่องหมายเลข 3
ผู้ขึ้นรับรางวัล : คุณคริษ อรรคราช (ฝ่ายสารคดีและสารประโยชน์)
7. ผลการตัดสินผู้ได้รับรางวัล รายการปกิณกะดีเด่น
จากรายการ ยินดีที่ได้รู้จัก สถานีโทรทัศน์ Thai PBS ช่องหมายเลข 3
ผู้ขึ้นรับรางวัล : คุณสุวิกรม อัมระนันทน์ (พิธีกรรายการยินดีที่ได้รู้จัก)
8. ผลการตัดสินผู้ได้รับรางวัล รายการส่งเสริมการศึกษาหรือเทคโนโลยีดีเด่น
จากรายการ Win Win WAR Thailand Season 2 สถานีโทรทัศน์ อมรินทร์ทีวี HD ช่อง 34
ผู้ขึ้นรับรางวัล : รศ.ดร.กฤษติกา คงสมพงษ์
9. ผลการตัดสินผู้ได้รับรางวัล รายการส่งเสริมชุมชนดีเด่น
จากรายการ คาราวานสำราญใจ สถานีโทรทัศน์ ช่อง 3 HD
ผู้ขึ้นรับรางวัล : คุณชาลอต โทณวนิก
10. ผลการตัดสินผู้ได้รับรางวัล รายการละครดีเด่น
จาก ละครทองเอกหมอยาท่าโฉลง สถานีโทรทัศน์ ช่อง 3 HD
ผู้ขึ้นรับรางวัล คุณปิยะ เศวตพิกุล ผู้จัดละคร


บทความที่เกี่ยวข้อง

กลับขึ้นด้านบน

Thaiza update: